Thuốc Biragan Extra – Công dụng, chỉ định và liều dùng

Thuốc Biragan Extra được bào chế từ 65mg Cafein và 500mg hoạt chất Paracetamol. Thuốc có khả năng giảm đau hiệu quả và nhanh chóng đối với trường hợp đau họng, đau nửa đầu, đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau sau khi thực hiện thủ thuật nha khoa hoặc nhổ răng. Ngoài ra, thuốc còn có tác dụng điều trị đau do viêm xoang, viêm khớp, đau do chấn thương, cảm lạnh, cảm cúm, đau nhức cơ, gân và hạ sốt.

Thuốc Biragan Extra - Công dụng, chỉ định và liều dùng
Tìm hiểu thành phần, công dụng, chỉ định, chống chỉ định và liều dùng thuốc Biragan Extra

  • Nhóm thuốc: Thuốc chống viêm không Steroid; thuốc giảm đau, hạ sốt; thuốc dùng trong điều trị bệnh Gút và các bệnh xương khớp
  • Dạng bào chế: Viên nén
  • Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 4 viên, hộp 25 vỉ x 4 viên, hộp 10 vỉ x 5 viên, hộp 20 vỉ x 5 viên, hộp 10 vỉ x 10 viên

Thông tin về thuốc Biragan Extra

Thành phần

Công dụng 

Thuốc Biragan Extra có tác dụng hạ sốt nhanh. Ngoài ra thuốc còn có khả năng giảm đau hiệu quả và nhanh chóng đối với những trường hợp sau:

  • Đau họng
  • Đau nửa đầu
  • Đau đầu
  • Đau răng
  • Đau bụng kinh
  • Đau sau khi thực hiện thủ thuật nha khoa hoặc nhổ răng
  • Đau do viêm xoang
  • Đau do viêm khớp
  • Đau nhức do chấn thương
  • Đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm
  • Đau nhức cơ, gân.

Dược động học

Thành phần Paracetamol trong thuốc có khả năng hấp thu hoàn toàn và nhanh chóng thông qua đường tiêu hóa. Thuốc có thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Khi được đưa vào cơ thể, thuốc sẽ thải trừ qua thận và chuyển hóa ở gan.

Dược lực học

Việc kết hợp giữa Cafein và hoạt chất Paracetamol có tác dụng hạ sốt với hiệu quả cao và cải thiện nhanh những cơn đau. Paracetamol khi được đưa vào cơ thể sẽ tác động đến trung ương – ngoại biên. Ngoài ra, thuốc có khả năng ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong suốt thời gian tổng hợp Prostaglandin (Prostaglandin là chất gây viêm, đau và sốt trong cơ thể). Vì thế thuốc có tác dụng hạ nhiệt, có hoạt tính giảm đau. 

Tác dụng hạ nhiệt mạnh của hoạt chất Paracetamol còn được hình thành do khả năng làm giãn mạch, tác động lên vùng dưới đồi và làm tăng lưu lượng máu ngoại biên. 

Cafein có khả năng tác động và kích thích nhẹ lên hệ thần kinh trung ương. Từ đó giúp cơn đau được cải thiện, giúp cho hoạt động của các cơ được diễn ra một cách dễ dàng.

Chống chỉ định

Thuốc Biragan Extra chống chỉ định với những trường hợp sau:

  • Những người có tiền sử mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc
  • Những người có tiền sử hoặc đang mắc các vấn đề về tim mạch, có bệnh về gan, phổi hoặc thận
  • Bệnh nhân bị thiếu máu
  • Bệnh nhân bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.
Chống chỉ định của thuốc Biragan Extra
Thuốc Biragan Extra chống chỉ định với những bệnh nhân bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase

Cách dùng và liều lượng

Cách dùng

Thuốc Biragan Extra được sử dụng thông qua đường miệng. 4 giờ là khoảng cách ngắn nhất giữa những lần sử dụng thuốc.

Liều lượng

Người bệnh sử dụng thuốc Biragan Extra theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên khoa hoặc sử dụng với liều lượng như sau:

Liều dùng thuốc đối với người lớn

  • Liều khuyến cáo: Dùng 1 – 2 viên/lần x 1 – 4 lần/ngày.
  • Liều tối đa: 8 viên/ngày.

Liều dùng thuốc đối với trẻ em trên 12 tuổi

  • Liều khuyến cáo: Dùng 1 viên/lần x 1 – 4 lần/ngày.
  • Liều tối đa: 5 viên/ngày.

Bảo quản

Thuốc Biragan Extra cần được bảo quản ở những nơi không có ánh nắng mặt trời, những nơi khô ráo, thoáng mát và có nhiệt độ dưới 30 độ C.

Giá thuốc

Thuốc Biragan Extra đang được bán với giá 35.000 VNĐ/hộp 10 vỉ x 5 viên.

Những điều cần lưu ý khi sử dụng thuốc Biragan Extra

Khuyến cáo khi dùng

Trước khi đưa thuốc Biragan Extra vào quá trình điều trị bệnh, người bệnh nên lưu ý những điều sau đây:

  • Thuốc Biragan Extra cần được sử dụng thận trọng ở phụ nữ có thai và phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú.
  • Thuốc Biragan Extra không được khuyến cáo sử dụng cho những người nghiện rượu hoặc sử dụng nhiều rượu. Bởi rượu có thể tác động làm tăng độc tính của Paracetamol đối với gan. Nếu được, bạn nên hạn chế hoặc ngưng sử dụng rượu trong thời gian uống thuốc.
  • Những bệnh nhân có tiền sử thiếu máu cần thận trọng trước quyết định sử dụng thuốc Biragan Extra vì chứng xanh tím có thể không được biểu hiện một cách rõ ràng mặc dù tồn tại một số nồng độ cao và nồng độ nguy hiểm của Methemoglobin trong máu.
Những điều cần lưu ý khi sử dụng thuốc Biragan Extra
Những bệnh nhân có tiền sử thiếu máu cần thận trọng trước quyết định sử dụng thuốc Biragan Extra

Tác dụng phụ

Trong thời gian sử dụng thuốc Biragan Extra, người bệnh có thể mắc phải một trong những tác dụng phụ nghiêm trọng sau:

Tác dụng phụ ít gặp

  • Phát ban da
  • Buồn nôn và nôn ói
  • Suy giảm toàn thể huyết cầu
  • Suy giảm toàn thể bạch cầu trung tính
  • Thiếu máu
  • Suy giảm bạch cầu
  • Bệnh thận
  • Làm tăng độc tính ở thận khi sử dụng thuốc dài ngày.

Tác dụng phụ hiếm gặp

  • Suy gan đối với những trường hợp sử dụng thuốc kéo dài hoặc sử dụng thuốc với liều cao do hủy tế bào gan
  • Phản ứng quá mẫn.

Người bệnh cần trao đổi ngay với bác sĩ chuyên khoa nếu gặp tác dụng phụ trong thời gian sử dụng thuốc Biragan Extra.

Tương tác thuốc

Thuốc Biragan Extra có khả năng tương tác với những loại thuốc, những dẫn chất dưới đây dẫn đến nguy hiểm:

  • Isoniazid: Việc sử dụng đồng thời thuốc Isoniazid cùng với hoạt chất Paracetamol trong thuốc Biragan Extra có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện độc tính tại gan.
  • Thuốc chống co giật: Những loại thuốc chống co giật như Barbiturat, Carbamazepin, Phenytoin… có khả năng nâng cao tính độc hại của Paracetamol ở gan. Điều này xuất hiện là do thuốc chống co giật làm tăng sự chuyển hóa Paracetamol thành nhiều chất độc hại đối với gan. Ngoài ra, sự tương tác giữa Paracetamol và thuốc chống co giật còn gây cảm ứng enzym diễn ra ở microsom thể gan.
  • Phenothiazin: Việc sử dụng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt cùng với Paracetamol có thể dẫn đến hạ sốt nghiêm trọng.
  • Coumarin và dẫn chất Indandion: Việc sử dụng Paracetamol ở liều cao hoặc sử dụng dài ngày có thể làm tăng nhẹ hiệu quả chống đông của thuốc Coumarin và dẫn chất Indandion.
Tương tác thuốc Biragan Extra
Thuốc Biragan Extra có khả năng tương tác với những dẫn chất, những loại thuốc điều trị khác dẫn đến nguy hiểm

Quá liều và cách xử lý

Triệu chứng

Quá liều Paracetamol xuất hiện khi:

  • Người bệnh sử dụng một liều độc duy nhất
  • Uống thuốc Biragan Extra dài ngày 
  • Uống lặp lại liều lớn (sử dụng từ 7,5 – 10 gram/ngày trong 1 – 2 ngày).

Hậu quả:

  • Hoại tử gan phụ thuộc liều. Đây là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng và nguy hiểm nhất khi sử dụng thuốc quá liều. Hoại tử gan phụ thuộc liều có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều:

  • Đau bụng
  • Buồn nôn và nôn ói
  • Triệu chứng xanh niêm mạc, xanh da và xanh móng tay.

Cách xử lý

Đối với những bệnh nhân bị nhiễm độc Paracetamol nặng, người bệnh cần được nhanh chóng đưa vào bệnh viện để hỗ trợ điều trị tích cực. Tất cả trường hợp quá liều Paracetamol đều phải được rửa dạ dày. Thời gian tốt nhất là trong 4 giờ kể từ khi uống thuốc.

Sử dụng hợp chất Sulfhydryl là liệu pháp giải độc chính. N – acetylcystein sẽ mang tác dụng điều trị cao khi tiêm tĩnh mạch hoặc uống. Nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi sử dụng thuốc Paracetamol, người bệnh phải sử dụng N – acetylcystein ngay lập tức. Tuy nhiên việc điều trị quá liều với N – acetylcystein sẽ mang lại kết quả khả quan hơn nếu cho bệnh nhân sử dụng thuốc trong thời gian dưới 10 giờ kể từ khi uống Paracetamol.

Trước khi sử dụng, N – acetylcystein cần được hòa loãng cùng với thức uống không có rượu hoặc hòa loãng với nước để đạt dung dịch 5%. Người bệnh cần phải uống thuốc trong vòng 1 giờ sau khi pha.

Bệnh nhân uống N – acetylcystein liều đầu tiên là 140mg/kg thể trọng. Bệnh nhân tiếp tục uống thuốc thêm 17 liều nữa. Sử dụng 70mg/kg thể trọng. Uống cách nhau 4 giờ/lần.

Ngoài ra, để điều trị quá liều Paracetamol, bác sĩ chuyên khoa có thể yêu cầu bạn sử dụng than hoạt, Methionin hoặc sử dụng thuốc tẩy muối.

Quá liều Biragan Extra và cách xử lý
Quá liều Biragan Extra và cách xử lý

Bài viết là thông tin cơ bản về thuốc Biragan Extra bao gồm cả cách dùng và liều lượng. Tuy nhiên để đảm bảo an toàn, người bệnh vẫn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa trước khi đưa thuốc vào quá trình điều trị bệnh.

Ngày đăng: 20/11/2019 - Cập nhật lúc: 1:35 PM , 20/11/2019

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *